
USIMAMIAJI WA MAADILI YA UTENDAJI KAZI KATIKA UTUMISHI 
WA UMMA. 
 
Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma 
 
1.0 UTANGULIZI 
 Utendaji wa kazi katika utumishi wa umma huongozwa na maadili ya 
kazi ambayo yametayarishwa na serikali kwa ajili ya watumishi wote 
wa umma. Watumishi wote wa umma wanao wajibu wa kufanya kazi 
kwa kufuata maadili hayo. Ili suala hili liweze kutekelezwa ipasavyo 
na watumishi wote wa umma, mamlaka za nidhamu katika utumishi 
wa umma zina wajibu wa kutoa elimu juu ya maadili na kuwapatia 
watumishi wao mwongozo wa maadili ya kazi katika utumishi wa 
umma na kuwasainisha watumishi makubaliano ya kuzingatia maadili 
hayo. Endapo mtumishi wa umma atatenda kazi zake kinyume cha 
maadili ya kazi atakuwa ametenda kosa la kinidhamu na itabidi 
achukuliwe hatua za kinidhamu kwa mujibu wa Sheria, kanuni na 
taratibu za utumishi wa umma. Taratibu za kuchukua hatua za 
kinidhamu kwa watumishi waliokiuka maadili ya kazi zao zinapaswa 
kuchukuliwa kwa haki na usawa na Mamlaka zao za nidhamu. 
Uzingatiaji mzuri wa maadili ya kazi katika sehemu za kazi hujenga 
maelewano miongoni mwa watumishi na husaidia utoaji mzuri wa 
huduma kwa wananchi. 
 
2.0 MAADILI 
UtekeIezaji wa maadili ya kazi una uhusiano mkubwa na uchukuaji 
wa hatua za kinidhamu kwa watumishi waliokiuka maadili ya kazi 
zao. Hii ina maana kwamba mtumishi wa umma akitenda kinyume na 
maadili ya kazi yake huchukuliwa hatua za kinidhamu na mamlaka 
yake ya nidhamu. Hivyo, ili kuweza kutekeleza suala la kinidhamu 
kwa haki na usawa katika utumishi wa umma mamlaka za nidhamu 
hazina budi kutekeleza masuala ya kinidhamu kwa kufuata Sheria ya 
Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 na kanuni zake za mwaka 
2003. Aidha, ili mamlaka za nidhamu ziweze kutekeleza vizuri 
masuala ya kinidhamu hazina  budi pia kutoa elimu juu ya maadili ya 
utumishi wa umma na kusimamia hatua za utekelezaji wa maadili 
hayo katika sehemu zao za kazi. Hatua za utekelezaji wa maadili 
hayo ni kama  zifuatavyo: 
 



21. Kuwapatia watumishi mwongozo wa maadili ya utumishi wa 
umma (Kanuni Na.66(1). Katika hatua hii mamlaka za nidhamu 
zinapaswa kuhakikisha kuwa kila mtumishi amepatiwa nakala ya 
mwongozo wa maadili  kwa lengo la kupata nafasi ya kusoma na 
kuelewa yale ambayo yameelekezwa katika mwongozo 
huo.Mwongozo wa maadili ya watumishi wa umma pia unapatikana 
katika jedwali la tatu la kanuni za utumishi wa umma za mwaka 2003. 
 
2.2 Kumsainisha mtumishi makubaliano ya kuzingatia maadili ya 
kazi(kanuni Na.66 (2) kwa kutumia Fomu za makubaliano ya 
kuzingatia maadili ya kazi. Fomu hii itajazwa na mtumishi na 
kuthibitishwa na mwajiri 
 
2.3 Kuchukua hatua dhidi ya mtumishi anayekiuka maadili ya 
kazi(kanuni Na.67). Katika kutekeleza hatua hii mamlaka za nidhamu  
zinapaswa kutenda kwa kufuata haki, kanuni na taratibu za utumishi 
wa  umma na sheria zingine za nchi. 
 
3.0 HITIMISHO 
Ili haki na usawa viweze kutendeka katika utumishi wa umma 
mamlaka zote za nidhamu zinapashwa kutekeleza masuala yote ya 
nidhamu kwa kuzingatia Sheria ya Utumishi wa umma Na 8 ya 
mwaka 2002 na kanuni zake za mwaka 2003.    
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